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I. UTANGULIZI 

 

1. Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliingia madarakani Machi 19, 2021. Baada ya 

kuapishwa, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, alilihutubia Bunge la 12 Aprili 22, 2021, 

ambapo aliwaahidi watanzania kuwa Serikali ya Awamu ya Sita  itadumisha mazuri 

yaliyoanzishwa katika Awamu zilizopita, kuendeleza mema yaliyopo na kuleta 

mengine mapya. Aidha, Mheshimiwa Rais alibainisha kuwa azma ya kudumisha, 

kuendeleza na kuleta mambo mazuri mapya ni kutekeleza  kwa vitendo dhana na maana 

halisi ya kaulimbiu ya “Jamhuri ya Muungano wa Tanzania – Kazi Iendelee”. Kwa 

msingi huo, Mheshimiwa Rais aliahidi umma wa watanzania kuwa ataenzi na kuendeleza 

mambo yote mazuri; na kufanya mabadiliko pale itakapobidi kwa lengo la kuongeza 

ufanisi na tija katika utekelezaji wa majukumu ya Serikali. 

 

2. Kutokana na azma ya Serikali ya Awamu ya Sita ya kuongeza ufanisi na tija katika 

utekelezaji wa majukumu, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan aliunda Tume ya Mipango 

mnamo tarehe 15 Julai, 2024 kwa lengo la kutatua changamoto za Wizara za kisekta 

kutopanga kwa pamoja, kukosekana kwa mfumo jumuishi wa ufuatiliaji na tathmini ya 

mipango na miradi ya maendeleo; kukosekana kwa mfumo rasmi wa kupata taarifa za 

uwekezaji wa sekta binafsi; kutofungamanishwa kwa mipango mikakati ya kisekta na 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Hivyo, Tume ya Mipango 

imeanzishwa ikiwa na jukumu la msingi la kusimamia uchumi, mchakato wa upangaji na 

utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya taifa kama ilivyoidhinishwa kwa lengo la 

kuhakikisha kuwa kunakuwa na ukuaji endelevu wa uchumi wa taifa na maendeleo kama 

ilivyokusudiwa. 

 
II. MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA KATIKA USIMAMIZI WA 

UCHUMI NA MCHAKATO WA UPANGAJI 

 
3. Serikali ya Awamu ya Sita inatimiza miaka mitatu Machi 18, 2024 tangu iingie 

madarakani. Aidha, kwa kuzingatia ahadi ya Mheshimiwa Rais ya kuhakikisha Taifa 

inakuwa na maendeleo endelevu kupitia kubainisha hali halisi ya maendeleo ya nchi, 

changamoto na fursa; kubainisha mwelekeo wa nchi kimkakati kwa kipindi cha muda 

mfupi, wa kati na muda mrefu, malengo na mikakati ya utekelezaji; na kuongoza 

maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2050, Tume ya Mipango imeweza kupata 

mafanikio yafuatayo: -  
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Ubainishaji wa Hali Halisi ya Maendeleo ya Nchi 

 

4. Katika kuhakikisha nchi inakuwa na Maendeleo endelevu, Serikali ya awamu ya 

sita imeweza kufanya tathmini ya utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ili 

kuweza kuainisha bayana maendeleo yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa Mipango ya 

Maendeleo. Kwa ujumla utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 umefanikiwa 

kwa asilimia 60 hadi kufikia mwaka 2022 ambapo mafanikio makubwa yamepatikana 

katika sekta za huduma ya jamii. Mafanikio hayo yametokana na: 

 

a) Kuboreka kwa maisha Bora kwa kila mtanzania; 

i. Usalama wa Chakula na lishe 

Tanzania kwa ujumla imefanikiwa kuongeza uwiano wa chakula kutoka chini ya 

asilimia 110 mwaka 1990 hadi kufikia kati ya asilimia 114 na 120 mwaka 2020 ambapo 

usalama wa chakula umeweza kufikia asilimia 10.7. Hali hii imethibitika kutokana na 

kupungua kwa idadi ya watoto walio chini ya miaka mitano wana wanaoteseka na 

utapiamlo na uzito pungufu kutoka asilimia 48.3 na 25.3 mwaka 1999 hadi asilimia 30 na 

12 mwaka 2022, mtawalia.  

ii. Elimu ya Msingi 

Nchi imefanya maendeleo makubwa katika kufikia lengo la kufikia usajili wa shule 

za msingi kwa wote kutokana na uwekezaji uliofanywa na Serikali, sekta binafsi, na 

mashirika ya kidini, pamoja na jitihada za kuendelea kuhakikisha uwiano unaofaa kati ya 

walimu na wanafunzi, pamoja na idadi ya vitabu vya msingi na madawati ya kukaa 

darasani. Kiwango cha usajili kwa shule ya msingi kimeongezeka kutoka asilimia 69 

mwaka 1999 hadi kufikia asilimia 97 mwaka 2022. Kufuatia mafanikio haya, Serikali 

iliongeza kiwango cha chini cha elimu ya msingi ya lazima kutoka kiwango cha saba cha 

msingi hadi kiwango cha elimu ya sekondari cha kidato cha nne ifikapo mwaka 2025. Kwa 

ujumla, upatikanaji wa elimu ya msingi kwa wote imekua kwa asilimia 23.6. 

 

iii. Upatikanaji wa huduma Bora ya afya ya msingi 

Kwa ujumla kiwango cha upatikanaji wa huduma bora ya afya ya msingi imekua 

kwa asilimia 21.6 mwaka 2022. Hali hii imetokana na uwepo wa vituo vya afya vinavyotoa 

huduma na dawa muhimu zinazoweza kudumu kwa mrefu kuongezeka kutoka asilimia 

64 mwaka 2015 hadi asilimia 78 mwaka 2022, uwepo wa hospitali za rufaa za kitaifa na 

kikanda zinazotoa huduma za matibabu ikiwemo utalii wa matibabu katika baadhi ya 

nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC). Maendeleo yamefanywa katika kuboresha upatikanaji wa huduma za 

afya kwa kukuza bima ya afya ya kimataifa kwa kila raia na kuhakikisha zahanati 

inapatikana katika kila kijiji. 
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iv. Upatikanaji wa huduma bora ya afya ya Uzazi 

Lengo lilikuwa kupunguza vifo vya wamama wajawazito kutoka vifo 600 kwa kila 

vizazi hai 100,000 mwaka 2000 kufikia vifo 265 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2025. 

Hadi kufikia mwaka 2020, idadi ya vifo vya wamama wajawazito ilipungua na kufikia 

takriban vifo 235 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2020 kutoka vifo zaidi ya 750 kwa kila 

vizazi hai 100,000 mwaka 2000. Hii imetokana na kuongezeka kwa kiwango cha 

wanawake wanaopata huduma za uzazi wa kabla ya kujifungua kutoka chini ya asilimia 

40 mwaka 2000 hadi kufikia asilimia 65 mwaka 2022. 

 

v. Kupungua kwa vifo vya watoto wachanga 

Lengo lilikuwa kupunguza kiwango cha vifo vya watoto wachanga kutoka vifo 85 

kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 2000 na kufikia vifo 43 kwa kila vizazi hai 1,000 na 

kupunguza kiwango cha vifo vya watoto walio chini ya miaka mitano kutoka vifo 112 kwa 

kila vizazi hai 1,000 kufikia vifo 57 kwa kila vizazi hai 1,000 katika nchi za kipato cha kati 

cha chini. Vifo vya watoto wachanga vimepungua kutoka takriban vifo 85 kwa kila vizazi 

hai 1,000 mwaka 2000 hadi takriban vifo 36 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 2022. Vilevile, 

kiwango cha vifo cha watoto chini ya umri wa miaka mitano kimepunguzwa hadi vifo 49 

kwa kila vizazi hai 1,000, ikilinganishwa na takriban vifo 130 kwa kila vizazi hai 1,000 

mwaka 2000. Asilimia ya watoto wanaozaliwa wafu pia imepungua kutoka takriban vifo 

25.9 kwa kila vizazi 1,000 hadi vifo 18.6 kwa kila vizazi 1,000. Mafanikio yaliyorekodiwa 

yanatokana na programu za kitaifa za chanjo kubwa dhidi ya magonjwa ya kuambukiza 

wakati wa ujauzito na baada ya kujifungua na mafunzo ya idadi ya kutosha ya wakunga 

rasmi na wasio rasmi ili kuhudumia vijiji vingi iwezekanavyo. 

 

vi. Upatikanaji wa maji safi na salama 

Lengo lilikuwa kuongeza asilimia ya idadi ya watu wa vijijini wanaopata maji 

yaliyotiririka au maji yaliyolindwa kama chanzo chao kikuu kutoka asilimia 50 mwaka 

2000 hadi asilimia 85 ifikapo mwaka 2025. Lengo linalolingana kwa idadi ya watu wa 

mijini ni asilimia 95. Hadi kufikia Desemba 2022, asilimia ya idadi ya watu wa vijijini 

wanaopata maji safi na salama ilikuwa imefikia asilimia 77, wakati katika maeneo ya 

mijini, ilikuwa imefikia asilimia 88.  Mafanikio haya yametokana na uwepo wa mfuko 

maalum wa maji na vyanzo thabiti na vinavyoweza kutabirika unaosimamiwa na Wakala 

wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini na Mjini (RUWASA).  

 

vii.  Kiwango cha maisha (Umri wa Kuishi) 

Lengo lilikuwa ni kuongeza kiwango umri wa kuishi kutoka miaka 52 mwaka 2000 

hadi kufikia miaka 68 mwaka 2025. Hadi kufikia mwaka 2022, kiwango cha umri wa 
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kuishi kwa watanzania kilikuwa kimefikia miaka 66 kutokana na nchi kuwekeza katika 

masuala muhimu ikiwemo upatikanaji wa elimu, huduma za afya ya msingi, huduma za 

afya kwa kina mama na upatikanaji wa maji safi. 

 

b) Utawala Bora 

Katika lengo hili mafanikio yaliyopatikana ni kuboreka kwa upatikanaji wa haki 

kutokana na maboresho yaliyofanywa na mahakama katika kushughulikia mashauri kwa 

asilimia 22.6, utekelezaji wa sheria na kanuni asilimia 12.3, ulinzi wa haki za binadamu 

asilimia 12.4 na uwazi na uwajibikaji katika taasisi za umma asilimia 10.2. Mafanikio haya 

yamejidhihirisha katika ukomavu wa mfumo wa kidemokrasia wa nchi wakati wa Serikali 

ya Awamu ya Sita ilipoingia madarakani.  

 

c) Kujenga Uchumi Imara na Shindani katika Msingi wa Viwanda 

Kiwango cha wastani wa ukuaji wa Pato la Taifa kati ya mwaka 2000 na 2021 

kilikuwa asilimia 6.7 kwa mwaka. Mchango wa sekta za viwanda, ujenzi na 

uzalishajikatika pato la taifa  umeongezeka kutoka asilimia 24.3 mwaka 2000 hadi asilimia 

35.6 mwaka 2022. Katika kipindi chote cha tathmini, mfumuko wa bei ulibaki kuwa 

tarakimu moja. 

Vilevile, mauzo nje ya nchi kutokana na bidhaa za viwandani yaliongezeka kutoka 

Dola za Marekani milioni 43.1 mwaka 2000 hadi Dola za Marekani milioni 1,321 mwaka 

2022. Hali hii imechangiwa na kuongezeka kwa uwekezaji wa kimkakati, hususan katika 

miundombinu  ya nishati ya umeme, maji, afya, elimu, ujenzi wa barabara, reli na viwanja 

vya ndege, teknolojia ya mawasiliano. Maeneo mengine ni kuongezeka kwa uzalishaji wa 

madini, hususan dhahabu na makaa ya mawe na uzalishaji wa mazao ya kilimo.   

 

5. Mafanikio haya yametokana na agizo la Mheshimiwa Rais lililotolewa mwaka 2022 

kwamba angalau asilimia 80 ya Watanzania wawe na upatikanaji wa nishati safi na salama ya 

kupikia ifikapo mwaka 2032. Vilevile, uwekezaji wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(ICT) umewezesha kuanzishwa kwa elimu kwa njia ya mtandao (e-learning), tiba kwa njia 

ya mtandao (e-medicine), huduma za sheria kwa njia ya mtandao (e-justice), na utoaji wa 

huduma za serikali kwa njia ya mtandao (e-government), pamoja na majukwaa ya 

mtandaoni kwa huduma kama usimamizi wa fedha za umma, utawala wa mapato, 

usimamizi wa rasilimali watu, mifumo ya malipo, usajili wa biashara, bima, elimu na afya. 

Mageuzi makubwa yamefanyika katika uingizaji wa kifedha ulioletwa na huduma za pesa 

za mkononi ambapo hadi mwaka 2021/22, kulikuwa na jumla ya akaunti 34,971,596 za 

mifuko ya pesa za mkononi zilizokuwa zinaendeshwa kwa shughuli, na thamani ya soko 

la simu ya mkononi ilikuwa TZS 1,158.5 bilioni.  
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6. Kuendelea kuimarika kwa viashiria vya uchumi jumla ni matokeo ya Serikali ya 

Awamu ya Sita ya kufungua fursa fiche kupitia uboreshaji wa mazingira ya uwekezaji, 

biashara na utalii (kupitia royal tour). 

 

Kubainisha Mwelekeo wa Nchi Kimkakati kwa Kipindi cha Muda Mfupi, wa Kati 

na Muda Mrefu, Malengo na Mikakati ya Utekelezaji; 

7. Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea kuhakikisha kuwa nchi inakuwa na mipango 

ya muda mfupi, wa kati na mrefu ambayo inaainisha mwelekeo wa nchi kimkakati kupitia 

malengo na mikakati ya utekelezaji wake. Hii imejidhihirisha kupitia falsafa ya 

“Usipojipangia Utapangiwa” kwa kuandaliwa na kutekelezwa kwa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano wa mwaka 2021/22 – 2025/26. Mpango huu wa 

muda wa kati umeweka msukumo katika kuongeza uwezo wa uzalishaji kwa kujenga 

uchumi shindani utakaochochea ushiriki wa nchi katika biashara na uwekezaji na 

kuchochea maendeleo ya watu. Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano umegawanyika katika mipango ya muda mfupi ya mwaka mmoja 

mmoja. 

 

8. Uanzishwaji wa Tume ya Mipango umewezesha kusimamia na kuratibu utekelezaji 

wa miradi ya kipaumbele na kimkakati kupitia mipango ya muda wa kati na muda mfupi 

kwa kuhakikisha sekta zinashirikiana ipasavyo kupitia falsafa yake ya Fikra za Pamoja na 

Utekelezaji Ulioratibiwa kwa Ustawi Jumuishi ili kuweza kufikiwa kwa malengo yaliyowekwa 

katika Dira ya Taifa wa Maendeleo ya 2025 ya Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa kati wa 

chini kwa kuwa na kiwango cha pato la Dola za Marekani 3,000 kwa kila mtu na 

kufanyika kwa shughuli za ufuatiliaji na tathmini za miradi ya maendeleo na mipango ili 

kuwepo kwa tija na matumizi bora ya rasilimali fedha, uzingatiaji wa mabadiliko ya 

tabianchi na mapinduzi ya nne ya viwanda (4th Industrial Revolution) yanayochagizwa na 

maendeleo ya kasi ya teknologia na  mageuzi ya kidijitali kama vile  matumizi ya akili 

bandia (Artificial Intelligence). 

 
Kuongoza maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2050 

9. Serikali ya Awamu ya Sita imefanikiwa kuanza kwa zoezi la maandalizi ya Dira ya 

Taifa ya Maendeleo ya 2050 pamoja na Mpango Elekezi wa Muda Mrefu. Katika 

kuhakikisha kuwa zoezi hili linakuwa jumuishi na shirikishi, nyenzo na mbinu mbalimbali 

zimeandaliwa ambazo zitawezesha wananchi na wadau wengi kutoa maoni yao. Njia hizo 

ni pamoja na: 

i. Utoaji wa maoni kwa kutumia simu ya aina yoyote (sio lazima simu janja) 

kupitia namba ya e-GA ya huduma za Serikali ya *152*00#. Hadi kufikia 

tarehe 3 Machi, 2024 maoni takribani 594,414 yalikuwa yamepokelewa 
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kupitia njia husika; 

ii. Utoaji wa maoni kupitia tovuti maalum ya maoni ya Dira 2050                     

(https://dira2050portal.planning.go.tz/tume/dira). Hadi kufikia tarehe 3 

Machi, 2024 maoni takribani 6,935 yalikuwa yamepokelewa; 

iii. Mahojiano ya moja kwa moja (face-to- face interview) na wananchi katika 

ngazi ya kaya katika Mikoa yote Tanzania Bara na Zaznibar ambapo kaya 

takribani 7,800 zinatajiwa kufanyiwa mahojiano; 

iv. Vikao vya majadiliano na makundi mbalimbali ya wadau ikiwemo Taasisi za 

Serikali, sekta binafsi, AZAKI, makundi maalum (wanawake, vijana, wazee 

na watu wenye ulemavu), vyama vya siasa nk na  

v. Mahojiano mahsusi na viongozi pamoja na watu mashuhuri (Key Informant 

Interview). 

 

10. Serikali ya Awamu ya Sita imeweka msukumo mkubwa wa maandalizi ya Dira ya 

Taifa ya Maendeleo 2050 itakayozingatia: 

i. Ukuaji wa uchumi utakaofungamanishwa na sekta za uzalishaji ili kuifanya 

Tanzania kuwa kitovu cha chakula katika Bara la Afrika na duniani pamoja 

na kuongeza ajira; 

ii. Kuimarisha sekta binafsi kwa kuwashirikisha katika mipango ya maendeleo 

na kutambua michango yao; 

iii. Kuimarisha uwekezaji na usimamizi katika Mashirika ya umma ili kukizi 

ushindani ndani na nje ya nchi; 

iv. Kuwa na jamii yenye maadili na yenye mazingira wezeshi ili kuweza 

kuvutia wawekezaji; 

v. Kufungamanisha mipango ya sekta ili kuleta maboresho kupitia utekelezaji 

ulioratibika; na 

vi. Ubainishaji wa viashiria hatarishi na mikakati yake ya utekelezaji. 

 

HITIMISHO 

 
11. Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 

uongozi thabiti wa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania yamelenga katika kuhakikisha malengo yote yaliyoainishwa katika Dira ya Taifa 

ya Maendeleo 2025 yanakamilishwa na kufikiwa kupitia utekelezaji wa Mpango wa Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa. 

 

https://dira2050portal.planning.go.tz/tume/dira

